Thắc mắc về BẢO HIỂM Y TẾ
Loading...

Thắc mắc về BẢO HIỂM Y TẾ

Ngày đăng:

12/05/2019

Lượt xem:

1002

enlightenedCâu hỏi 1: 

Giải thích mã thẻ BHYT
 
MS thẻ BHYT gồm 15 chữ, số, VD: HS4898922447921. 
Riêng 5 ký tự đầu của mã thẻ BHYT sẽ thay đổi khi có sự điều chỉnh về nhóm tham gia, mức quyền lợi tương ứng của người tham gia BHYT.
• HS = học sinh
  SV = sinh viên   
  GD: Người thuộc hộ GĐ làm nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp 
• 4 = với ký hiệu bằng số 4, người tham gia được quỹ BHYT thanh toán 80% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỉ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); 100% chi phí khám chữa bệnh tại tuyến xã và chi phí cho một lần khám chữa bệnh thấp hơn 15% tháng lương cơ sở, hiện 2019 mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng.
• 89 = Mã địa bàn thành phố
• 10 số cuối: mã số BHXH của người tham gia dùng để tra cứu hạn dùng thẻ và 1 số thông tin về BHXH của mình trên Web BHXH

enlightenedCâu hỏi 2:

Thủ tục xin cấp lại thẻ BHYT bị mất?

HSSV bị mất thẻ BHYT liên hệ phòng CTHSSV trường nhận Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS), điền thông tin đầy đủ và chính xác. Sau đó, cán bộ phòng CTHSSV kiểm tra lại thông tin điền trên Tờ khai và hướng dẫn HSSV liên hệ nộp Tờ Khai đến trụ sở BHXH Cần Thơ (138 Đường Nguyễn Văn Cừ, Phường An Khánh, Ninh Kiều, Cần Thơ)

enlightenedCâu hỏi 3:

Thời gian tham gia BHYT 05 liên tục là gì?

Khi người tham gia BHYT đã có thời giantham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở (trừ trường hợp tự đi khám chữa bệnh không đúng tuyến) sẽ đượccấp “Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm” và được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh BHYT cho các lần khám chữa bệnh tiếp theo.

 - Vậy cùng chi trả là gì? nghĩa là BHXH sẽ tiến hành chi trả một phần và người khám chữa bệnh cũng sẽ phải chi trả một phần.
- 100% chi phí khám chữa bệnh BHYT? có tính tương đối, và căn cứ mức chi trả do liên bộ (BTC-BYT-BLĐTBXH) quy định.

- Không nên nhầm thời gian 5 năm liên tục với Hạn sử dụng thẻ.(Hạn dùng của thẻ chỉ có giá trị sử dụng thường trong 1 năm)

enlightenedCâu hỏi 4:

Thời gian tham gia BHYT 05 liên tục được xác định như thế nào?

Căn cứ điểm d Khoản 1 Điều 5 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC quy định “Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng”.

Theo đó, việc xác định thời gian tham gia BHYT liên tục có nghĩa là người tham gia không được gián đoạn thời gian mua thẻ BHYT.Nếu thời gian này gián đoạn dưới 03 tháng thì được công nhận tham gia liên tục, còn trên 03 tháng thì không được tính tham gia liên tục.

Ví dụ 1:

Ông A tham gia BHYT từ ngày 01/01/2015 đến ngày 31/12/2019 là đủ 05 năm liên tục. Tuy nhiên, từ ngày 01/02/2016, ông A gián đoạn tham gia BHYT đến ngày 01/6/2016 mới tiếp tục tham gia. Thời gian tham gia BHYT của ông A bị gián đoạn hơn 03 tháng nên thời gian tham gia BHYT trước ngày 01/6/2016 sẽ không được tính vào thời gian tham gia BHYT liên tục mà bắt đầu tính lại từ ngày 01/6/2016.

enlightenedCâu hỏi 5:

Khi đủ 05 năm liên tục, người tham gia BHYT được hưởng những quyền lợi gì?

Người tham gia BHYT đủ 05 năm liên tục sẽ được Quỹ Bảo hiểm y tếthanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnhvà được cơ quan Bảo hiểm xã hộicấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm để được miễn chi trả cho những lần khám chữa bệnh tiếp theo trong nămthanh toán lại phần chênh lệch của số tiền đã cùng chi trả trong năm.

Để được hưởng quyền lợi nói trên, người tham gia BHYT phải đáp ứng đủ những điều kiện sau:

- Đủ thời gian 05 năm liên tục tham gia BHYT;

- Những lần khám, chữa bệnh trong một năm, có tổng chi phí cùng chi trả lớn hơn 06 tháng lương cơ sở (mức lương cơ sở hiện nay là 1.390.000 đồng theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP), tính từ thời điểm đủ 05 năm liên tục;

- Phải thực hiện việc khám, chữa bệnh đúng tuyến.

Ví dụ 2:

Tính đến ngày 01/6/2021, ông A tham gia BHYT đủ 05 năm liên tục (đây là thời điểm bắt đầu tính phần chênh lệch để thanh toán).

Ngày 01/8/2021, ông A nộp hồ sơ để thanh toán phần chênh lệch cùng chi trả trong năm.

Tổng chi phí cùng chi trả của ông A từ ngày 01/01/2021 đến 01/8/2021 là 20.000.000 đồng, trong đó:

- Số tiền cùng chi trả từ ngày 01/01/2021 - 31/5/2021 là 5.000.000 đồng (Thời điểm đủ 05 năm liên tục);

- Từ ngày 01/6/2021 - 01/8/2021 là 15.000.000 đồng.

Cơ quan Bảo hiểm xã hội sẽ thanh toán lại cho ông A phần chênh lệch số tiền cùng chi trả là: 15.000.000 đồng - 8.340.000 đồng (06 tháng lương cơ sở) = 6.660.000 đồng và cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm kể từ ngày 01/8/2021.

Khi ấy, những lần khám, chữa bệnh tiếp theo trong năm (từ ngày 02/8/2021 – 31/12/2021), ông A sẽ được hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng BHYT khi đi khám, chữa bệnh đúng tuyến mà không phải cùng thanh toán các chi phí đó.

Ví dụ trên có thể được minh họa bằng hình ảnh dưới đây:

Cre:thuvienphapluat

  • Chia sẻ qua viber bài: Thắc mắc về BẢO HIỂM Y TẾ
  • Chia sẻ qua reddit bài:Thắc mắc về BẢO HIỂM Y TẾ

Từ khóa:

 

BÀI VIẾT / TIN TỨC